BENEFITS OF GINGER

आयुर्वेदामध्ये आल्याच्या गुणधर्मांबद्दल अनेक चांगल्या गोष्टी सांगण्यात आल्या आहेत, ज्या तुमच्यासाठी खूप महत्त्वाच्या आहेत. भूक न लागणे, अपचन, वात-पित्त दोष इत्यादींमध्ये अदरकातील औषधी गुणधर्माचे फायदे तुम्ही घेऊ शकता. जखमा, दगड, ताप, अशक्तपणा आणि लघवीच्या आजारांवरही तुम्ही आल्याचा फायदा घेऊ शकता. अद्रकाचे सेवन अनेक रोगांवर फायदेशीर आहे हे येथे एक एक करून जाणून घेऊया.

खोकल्यामध्ये आल्याचे फायदे

आल्याचा वापर घसा खवखवणे आणि जळजळ शांत करण्यासाठी केला जाऊ शकतो. सर्दीमुळे होणारा खोकला दूर करण्यासाठी देखील हे उपयुक्त आहे. हे फुफ्फुसातील श्लेष्मा काढून टाकते आणि खोकल्यापासून आराम देते.

सर्दी आणि फ्लूमध्ये आल्याचे फायदे

सर्दी झाल्यास अद्रकाचा घरगुती उपाय म्हणून वापर केला जात आहे. आल्यामध्ये अँटी व्हायरल, अँटी टॉक्सिक आणि अँटी फंगल गुणधर्म असतात. तसेच आल्याच्या सेवनाने शरीराची प्रतिकारशक्ती वाढते. ज्यामुळे शरीर सर्दी, फ्लू इत्यादींशी लढण्यास सक्षम होते.

आले त्वचेसाठी फायदेशीर

आल्यामध्ये अँटिऑक्सिडंट्स आणि झिंक असतात, ज्यामुळे त्वचेची जळजळ कमी होते आणि आराम मिळतो. आल्याचा तुकडा त्वचेवर चोळल्याने डाग आणि खाज येण्याची समस्या कमी होण्यास मदत होते.

आल्याच्या रसात लिंबू आणि मध मिसळून चेहऱ्यावर लावल्याने पिंपल्स दूर होतात आणि रंग साफ होतो. या मिश्रणामुळे त्वचेवरील सुरकुत्या दूर होतात आणि त्वचा घट्ट होते.

पचन सुधारण्यासाठी

पोटाशी संबंधित अनेक समस्यांमध्ये आल्याचा फायदा होतो. उदा., बद्धकोष्ठता, पोटदुखी, पोटदुखी, पोटदुखी आणि गॅस बनणे इत्यादी समस्या दूर करण्यासाठी देखील हे अपचनाची समस्या दूर करण्यास उपयुक्त आहे. याव्यतिरिक्त, ते पचन मजबूत करण्यासाठी देखील कार्य करू शकते. यासाठी आरोग्य तज्ज्ञ आल्याचा रस काळे मीठ आणि लिंबू मिसळून पिण्याचा सल्ला देतात.

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *