7 BENEFITS OF EATING FIGS THAT WILL KEEP YOU HEALTHY THROUGHOUT THE YEAR  

ਅਜਿਹੇ ਕਈ ਫਲ ਹਨ ਜਿਨ੍ਹਾਂ ਨੂੰ ਡਾਈਟ ‘ਚ ਸ਼ਾਮਲ ਕਰਨ ਨਾਲ ਸਿਹਤ ਲਈ ਕਈ ਫਾਇਦੇ ਹੁੰਦੇ ਹਨ। ਅੰਜੀਰ ਵੀ ਇਨ੍ਹਾਂ ਫਲਾਂ ਵਿੱਚੋਂ ਇੱਕ ਹੈ। ਅੰਜੀਰ ਇੱਕ ਅਜਿਹਾ ਫਲ ਹੈ ਜੋ ਕੱਚਾ ਅਤੇ ਸੁੱਕਾ ਖਾਧਾ ਜਾਂਦਾ ਹੈ। ਇਸ ਫਲ ਦਾ ਰੰਗ ਹਲਕਾ ਪੀਲਾ ਹੁੰਦਾ ਹੈ ਅਤੇ ਸੁੱਕਣ ਤੋਂ ਬਾਅਦ ਇਹ ਹਲਕਾ ਸੁਨਹਿਰੀ ਜਾਂ ਬੈਂਗਣੀ ਹੋ ਜਾਂਦਾ ਹੈ। ਪੇਟ ਤੋਂ ਲੈ ਕੇ ਕਬਜ਼ ਤੱਕ ਹਰ ਸਮੱਸਿਆ ‘ਚ ਅੰਜੀਰ ਫਾਇਦੇਮੰਦ ਹੈ। ਇਹ ਪੋਟਾਸ਼ੀਅਮ, ਖਣਿਜ, ਕੈਲਸ਼ੀਅਮ ਅਤੇ ਵਿਟਾਮਿਨਾਂ ਨਾਲ ਭਰਪੂਰ ਹੁੰਦਾ ਹੈ।
ਅੰਜੀਰ ਗੁਣਾਂ ਨਾਲ ਭਰਪੂਰ ਅਜਿਹਾ ਫਲ ਹੈ, ਜਿਸ ਨੂੰ ਕੱਚੇ ਅਤੇ ਸੁੱਕੇ ਦੋਹਾਂ ਰੂਪਾਂ ਵਿਚ ਖਾਧਾ ਜਾ ਸਕਦਾ ਹੈ। ਇਸ ‘ਚ ਪੋਸ਼ਣ ਵੀ ਕਾਫੀ ਮਾਤਰਾ ‘ਚ ਪਾਇਆ ਜਾਂਦਾ ਹੈ। ਜਿਸ ਕਾਰਨ ਇਸ ਦਾ ਸੇਵਨ ਤੁਹਾਡੀ ਸਿਹਤ ਲਈ ਬਹੁਤ ਫਾਇਦੇਮੰਦ ਸਾਬਤ ਹੋ ਸਕਦਾ ਹੈ। ਇਸ ਦਾ ਸਵਾਦ ਵੀ ਬਹੁਤ ਵੱਖਰਾ ਅਤੇ ਵਧੀਆ ਹੁੰਦਾ ਹੈ। ਪੱਕਣ ਤੋਂ ਬਾਅਦ ਅੰਜੀਰ ਦਾ ਰੰਗ ਬਾਹਰੋਂ ਬੈਂਗਣੀ ਹੋ ਜਾਂਦਾ ਹੈ। ਅੰਜੀਰ ਵਿੱਚ ਕੈਲਸ਼ੀਅਮ, ਆਇਰਨ, ਪ੍ਰੋਟੀਨ, ਕਾਰਬੋਹਾਈਡਰੇਟ, ਵਿਟਾਮਿਨ ਸੀ, ਕੈਲੋਰੀ, ਫਾਈਬਰ, ਪੋਟਾਸ਼ੀਅਮ ਅਤੇ ਵਿਟਾਮਿਨ ਬੀ ਪਾਇਆ ਜਾਂਦਾ ਹੈ।

ਅੰਜੀਰ ਪ੍ਰਾਚੀਨ ਕਾਲ ਤੋਂ ਸਿਹਤ ਅਤੇ ਖੁਸ਼ਹਾਲੀ ਨਾਲ ਜੁੜੇ ਹੋਏ ਹਨ। ਅੰਜੀਰ ਆਮ ਤੌਰ ‘ਤੇ ਮੈਡੀਟੇਰੀਅਨ ਅਤੇ ਮੱਧ ਪੂਰਬ ਵਿੱਚ ਉੱਗਦੇ ਹਨ, ਉਹ ਸਥਾਨ ਜੋ ਸਾਲ ਦੇ ਇੱਕ ਵੱਡੇ ਹਿੱਸੇ ਲਈ ਗਰਮ, ਧੁੱਪ ਵਾਲੇ ਅਤੇ ਖੁਸ਼ਕ ਹੁੰਦੇ ਹਨ। ਅੰਜੀਰ ਇੱਕ ਸੁੱਕਾ ਮੇਵਾ ਹੈ ਅਤੇ ਹਰ ਮੌਸਮ ਵਿੱਚ ਖਾਧਾ ਜਾ ਸਕਦਾ ਹੈ। ਅੰਜੀਰ ਵਿਚ ਪਾਏ ਜਾਣ ਵਾਲੇ ਜ਼ਿਆਦਾਤਰ ਪੌਸ਼ਟਿਕ ਤੱਤ ਇਸ ਦੇ ਸੁੱਕੇ ਟੁਕੜਿਆਂ ਵਿਚ ਹੁੰਦੇ ਹਨ, ਇਸੇ ਲਈ ਸੁੱਕੇ ਅੰਜੀਰ ਦਾ ਸੇਵਨ ਹਰ ਤਰ੍ਹਾਂ ਦੇ ਮੌਸਮ ਵਿਚ ਫਾਇਦੇਮੰਦ ਮੰਨਿਆ ਜਾਂਦਾ ਹੈ।

ਅੰਜੀਰ ਵਿੱਚ ਕੈਲਸ਼ੀਅਮ, ਫਾਈਬਰਸ ਅਤੇ ਵਿਟਾਮਿਨ ਏ, ਬੀ, ਸੀ ਭਰਪੂਰ ਮਾਤਰਾ ਵਿੱਚ ਹੁੰਦੇ ਹਨ। ਇੱਕ ਅੰਜੀਰ ਵਿੱਚ ਲਗਭਗ 30 ਕੈਲੋਰੀਆਂ ਹੁੰਦੀਆਂ ਹਨ। ਇੱਕ ਸੁੱਕੀ ਅੰਜੀਰ ਵਿੱਚ ਕੈਲੋਰੀਜ਼ 49, ਪ੍ਰੋਟੀਨ 0.579 ਗ੍ਰਾਮ, ਕਾਰਬੋਹਾਈਡਰੇਟ 12.42 ਗ੍ਰਾਮ, ਫਾਈਬਰ 2.32 ਗ੍ਰਾਮ, ਕੁੱਲ ਚਰਬੀ 0.222 ਗ੍ਰਾਮ, ਸੰਤ੍ਰਿਪਤ ਚਰਬੀ 0.0445 ਗ੍ਰਾਮ, ਪੌਲੀਅਨਸੈਚੁਰੇਟਿਡ ਫੈਟ 0.106, ਮੋਨੋਅਨਸੈਚੁਰੇਟਿਡ ਫੈਟ 0.049 ਗ੍ਰਾਮ, ਵਿਟਾਮਿਨ ਏ, 2.049 ਗ੍ਰਾਮ ਵਿਟਾਮਿਨ ਸੀ.

ਇਹ ਦੁਨੀਆ ਦਾ ਸਭ ਤੋਂ ਮਿੱਠਾ ਫਲ ਹੈ ਕਿਉਂਕਿ ਇਸ ਵਿਚ 83 ਫੀਸਦੀ ਚੀਨੀ ਹੁੰਦੀ ਹੈ। ਹੋਰ ਫਲਾਂ ਦੇ ਮੁਕਾਬਲੇ ਅੰਜੀਰ ਦਾ ਸੇਵਨ ਸ਼ੂਗਰ ਦੇ ਰੋਗੀਆਂ ਲਈ ਵਿਸ਼ੇਸ਼ ਤੌਰ ‘ਤੇ ਫਾਇਦੇਮੰਦ ਹੁੰਦਾ ਹੈ। ਅੰਜੀਰ ਪੋਟਾਸ਼ੀਅਮ ਦਾ ਇੱਕ ਚੰਗਾ ਸਰੋਤ ਹੈ, ਜੋ ਬਲੱਡ ਪ੍ਰੈਸ਼ਰ ਅਤੇ ਬਲੱਡ ਸ਼ੂਗਰ ਨੂੰ ਕੰਟਰੋਲ ਕਰਨ ਵਿੱਚ ਮਦਦ ਕਰਦਾ ਹੈ। ਅੰਜੀਰ ‘ਚ ਮੌਜੂਦ ਫਾਈਬਰ ਭਾਰ ਨੂੰ ਸੰਤੁਲਿਤ ਰੱਖਦੇ ਹੋਏ ਮੋਟਾਪੇ ਨੂੰ ਘੱਟ ਰੱਖਦੇ ਹਨ, ਨਾਲ ਹੀ ਇਹ ਬ੍ਰੈਸਟ ਕੈਂਸਰ ਅਤੇ ਮੀਨੋਪੌਜ਼ ਤੋਂ ਛੁਟਕਾਰਾ ਪਾਉਣ ‘ਚ ਵੀ ਮਦਦਗਾਰ ਪਾਇਆ ਗਿਆ ਹੈ। ਸੁੱਕੀਆਂ ਅੰਜੀਰਾਂ ਵਿੱਚ ਫਿਨੋਲ, ਓਮੇਗਾ-3, ਓਮੇਗਾ-6 ਹੁੰਦਾ ਹੈ। ਇਹ ਫੈਟੀ ਐਸਿਡ ਕੋਰੋਨਰੀ ਦਿਲ ਦੀ ਬਿਮਾਰੀ ਦੇ ਖਤਰੇ ਨੂੰ ਘੱਟ ਕਰਨ ਵਿੱਚ ਮਦਦ ਕਰਦਾ ਹੈ। ਅੰਜੀਰ ਕੈਲਸ਼ੀਅਮ ਨਾਲ ਭਰਪੂਰ ਹੁੰਦਾ ਹੈ, ਜੋ ਹੱਡੀਆਂ ਨੂੰ ਮਜ਼ਬੂਤ ਕਰਨ ਵਿੱਚ ਮਦਦ ਕਰਦਾ ਹੈ। ਅੰਜੀਰ ‘ਚ ਪੋਟਾਸ਼ੀਅਮ ਜ਼ਿਆਦਾ ਹੁੰਦਾ ਹੈ ਅਤੇ ਸੋਡੀਅਮ ਘੱਟ ਹੁੰਦਾ ਹੈ, ਇਸ ਲਈ ਇਹ ਹਾਈ ਬਲੱਡ ਪ੍ਰੈਸ਼ਰ ਦੀ ਸਮੱਸਿਆ ਨੂੰ ਵੀ ਰੋਕਦਾ ਹੈ। ਅੰਜੀਰ ਦਾ ਸੇਵਨ ਕਰਨ ਨਾਲ ਸ਼ੂਗਰ, ਜ਼ੁਕਾਮ, ਦਮਾ ਅਤੇ ਬਦਹਜ਼ਮੀ ਵਰਗੀਆਂ ਕਈ ਬਿਮਾਰੀਆਂ ਵਿੱਚ ਵੀ ਫਾਇਦੇ ਦੇਖਣ ਨੂੰ ਮਿਲੇ ਹਨ।

ਅੰਜੀਰ/ਅੰਜੀਰ ਦੇ ਕੁਝ ਸਿਹਤ ਲਾਭ:

ਅੰਜੀਰ/ਅੰਜੀਰ ਦੇ ਕੁਝ ਸਿਹਤ ਲਾਭ:

ਦਿਲ ਨੂੰ ਫਿੱਟ ਰੱਖਦਾ ਹੈ

ਅੰਜੀਰ ਵਿੱਚ ਪੋਸ਼ਕ ਤੱਤ ਭਰਪੂਰ ਮਾਤਰਾ ਵਿੱਚ ਪਾਏ ਜਾਂਦੇ ਹਨ ਅਤੇ ਇਹ ਸਾਡੇ ਦਿਲ ਲਈ ਬਹੁਤ ਫਾਇਦੇਮੰਦ ਹੁੰਦਾ ਹੈ। ਸਾਡੇ ਸਰੀਰ ਵਿਚ ਫ੍ਰੀ ਰੈਡੀਕਲਸ ਬਣਨ ‘ਤੇ ਹਾਰਡ ਦੇ ਅੰਦਰ ਪਾਇਆ ਜਾਣ ਵਾਲਾ ਕੋਰੋਨਰੀ ਧਨੀਆ, ਜਿੱਥੇ ਇਹ ਹੋਣਾ ਸ਼ੁਰੂ ਹੋ ਜਾਂਦਾ ਹੈ, ਉਥੇ ਅਸੀਂ ਹਾਰ ਨਾਲ ਜੁੜੀਆਂ ਕਈ ਬਿਮਾਰੀਆਂ ਤੋਂ ਮੁਕਤ ਹੋ ਜਾਂਦੇ ਹਾਂ। ਸ਼ਿਕਾਰ ਬਣਨਾ,

ਅਜਿਹੇ ‘ਚ ਅੰਜੀਰ ‘ਚ ਪਾਏ ਜਾਣ ਵਾਲੇ ਐਂਟੀਆਕਸੀਡੈਂਟ ਗੁਣ ਸਾਨੂੰ ਇਨ੍ਹਾਂ ਬੀਮਾਰੀਆਂ ਤੋਂ ਬਚਾਉਂਦੇ ਹਨ ਅਤੇ ਸਾਈਡ ਇਫੈਕਟ ਤੋਂ ਵੀ ਸੁਰੱਖਿਅਤ ਰੱਖਦੇ ਹਨ। ਇਸ ਤੋਂ ਇਲਾਵਾ ਅੰਜੀਰ ‘ਚ ਓਮੇਗਾ 3 ਅਤੇ ਓਮੇਗਾ 6 ਐਸਿਡ ਦੇ ਗੁਣ ਵੀ ਹੁੰਦੇ ਹਨ, ਜੋ ਸਾਡੇ ਦਿਲ ਨੂੰ ਸਾਫ ਅਤੇ ਸੁਰੱਖਿਅਤ ਰੱਖਣ ‘ਚ ਮਦਦਗਾਰ ਹੁੰਦੇ ਹਨ।

ਵਜ਼ਨ ਘਟਾਉਣਾ

ਅੰਜੀਰ ਵਿੱਚ ਮੌਜੂਦ ਫਾਈਬਰ ਭਾਰ ਘਟਾਉਣ ਵਿੱਚ ਮਦਦ ਕਰਦਾ ਹੈ ਅਤੇ ਅਕਸਰ ਮੋਟੇ ਲੋਕਾਂ ਲਈ ਸਿਫਾਰਸ਼ ਕੀਤੀ ਜਾਂਦੀ ਹੈ। ਇੱਕ ਅਧਿਐਨ ਦੇ ਅਨੁਸਾਰ, ਸੁੱਕੇ ਮੇਵੇ, ਖਾਸ ਕਰਕੇ ਅੰਜੀਰ, ਪੌਸ਼ਟਿਕ ਤੱਤਾਂ ਦਾ ਇੱਕ ਸੁਵਿਧਾਜਨਕ ਅਤੇ ਵਧੀਆ ਸਰੋਤ ਹਨ। ਹਾਲਾਂਕਿ, ਉਹਨਾਂ ਦੀ ਉੱਚ ਕੈਲੋਰੀ ਗਿਣਤੀ ਵੀ ਭਾਰ ਵਧ ਸਕਦੀ ਹੈ. ਕੁਝ ਅੰਜੀਰ ਪੌਸ਼ਟਿਕ ਤੱਤਾਂ ਦੀ ਸਿਫਾਰਸ਼ ਕੀਤੀ ਮਾਤਰਾ ਪ੍ਰਾਪਤ ਕਰਨ ਲਈ ਕਾਫੀ ਹਨ, ਇਸ ਲਈ ਇਸ ਨੂੰ ਜ਼ਿਆਦਾ ਨਾ ਕਰੋ। ਬਾਲਗਾਂ ਅਤੇ ਬੱਚਿਆਂ ਦੋਵਾਂ ਲਈ ਸਿਫਾਰਸ਼ ਕੀਤੇ ਪੋਸ਼ਣ ਲਈ ਫਿਗ ਬਾਰ ਇੱਕ ਹੋਰ ਵਿਕਲਪ ਹਨ।

ਅੰਜੀਰ ਵਾਲਾਂ ਦੇ ਵਿਕਾਸ ਲਈ ਫਾਇਦੇਮੰਦ ਹੁੰਦੇ ਹਨ

ਜੀ ਹਾਂ, ਦੋਸਤੋ, ਅੰਜੀਰ ਦਾ ਸੇਵਨ ਵਾਲਾਂ ਲਈ ਵੀ ਬਹੁਤ ਫਾਇਦੇਮੰਦ ਹੁੰਦਾ ਹੈ, ਕਿਉਂਕਿ ਅੰਜੀਰ ‘ਚ ਮੈਗਨੀਸ਼ੀਅਮ ਅਤੇ ਵਿਟਾਮਿਨ ਸੀ ਵਰਗੇ ਬਹੁਤ ਸਾਰੇ ਜ਼ਰੂਰੀ ਪੋਸ਼ਕ ਤੱਤ ਪਾਏ ਜਾਂਦੇ ਹਨ, ਜੋ ਕਿ ਵਾਲਾਂ ਦੇ ਵਾਧੇ ਲਈ ਬਹੁਤ ਜ਼ਰੂਰੀ ਹਨ ਅਤੇ ਅੰਜੀਰ ਦੇ ਸੇਵਨ ਨਾਲ ਸਾਡੇ ਵਾਲਾਂ ਨੂੰ ਇਨ੍ਹਾਂ ਸਭ ਦੀ ਪੂਰੀ ਸਪਲਾਈ ਮਿਲਦੀ ਹੈ। ਸਾਡੇ ਵਾਲ ਝੜਦੇ ਹਨ।

ਅਨੀਮੀਆ ਦਾ ਇਲਾਜ ਕਰੋ

ਸਰੀਰ ਵਿੱਚ ਆਇਰਨ ਦੀ ਕਮੀ ਨਾਲ ਆਇਰਨ ਦੀ ਕਮੀ ਨਾਲ ਅਨੀਮੀਆ ਹੋ ਸਕਦਾ ਹੈ। ਸੁੱਕੀਆਂ ਅੰਜੀਰਾਂ ਵਿੱਚ ਆਇਰਨ ਹੁੰਦਾ ਹੈ, ਜੋ ਹੀਮੋਗਲੋਬਿਨ ਦਾ ਇੱਕ ਪ੍ਰਮੁੱਖ ਹਿੱਸਾ ਹੈ। ਸੁੱਕੇ ਅੰਜੀਰ ਦੇ ਸੇਵਨ ਨਾਲ ਖੂਨ ਵਿੱਚ ਹੀਮੋਗਲੋਬਿਨ ਦੇ ਪੱਧਰ ਵਿੱਚ ਸੁਧਾਰ ਪਾਇਆ ਗਿਆ। ਵਧ ਰਹੇ ਬੱਚਿਆਂ, ਕਿਸ਼ੋਰਾਂ, ਅਤੇ ਗਰਭਵਤੀ ਔਰਤਾਂ ਨੂੰ ਪੇਚੀਦਗੀਆਂ ਤੋਂ ਬਚਣ ਲਈ ਖਾਸ ਤੌਰ ‘ਤੇ ਆਪਣੇ ਆਇਰਨ ਦੇ ਪੱਧਰਾਂ ਦੀ ਨੇੜਿਓਂ ਨਿਗਰਾਨੀ ਕਰਨੀ ਚਾਹੀਦੀ ਹੈ।

ਸ਼ੂਗਰ ਰੋਗੀਆਂ ਵਿੱਚ ਘੱਟ ਬਲੱਡ ਸ਼ੂਗਰ ਨੂੰ ਬਣਾਈ ਰੱਖੋ

ਸਿਰਫ ਫਲ ਹੀ ਨਹੀਂ ਸਗੋਂ ਪੱਤੇ ਵੀ ਤੁਹਾਡੀ ਸਿਹਤ ਲਈ ਫਾਇਦੇਮੰਦ ਹੁੰਦੇ ਹਨ। ਅੰਜੀਰ ਦੇ ਪੱਤਿਆਂ ਵਿੱਚ ਸ਼ਾਨਦਾਰ ਗੁਣ ਹੁੰਦੇ ਹਨ ਜੋ ਤੁਹਾਡੇ ਬਲੱਡ ਸ਼ੂਗਰ ਦੇ ਪੱਧਰ ਨੂੰ ਨਿਯੰਤ੍ਰਿਤ ਕਰਨ ਵਿੱਚ ਮਦਦ ਕਰਦੇ ਹਨ। ਇੱਕ ਅਧਿਐਨ ਦੇ ਅਨੁਸਾਰ, ਅੰਜੀਰ ਦੀਆਂ ਪੱਤੀਆਂ ਨੂੰ ਖੁਰਾਕ ਵਿੱਚ ਸ਼ਾਮਲ ਕਰਨ ਨਾਲ ਇਨਸੁਲਿਨ-ਨਿਰਭਰ ਸ਼ੂਗਰ ਰੋਗੀਆਂ ਵਿੱਚ ਭੋਜਨ ਦੇ ਬਾਅਦ ਬਲੱਡ ਸ਼ੂਗਰ ਦੇ ਵਾਧੇ ਨੂੰ ਕੰਟਰੋਲ ਕਰਨ ਵਿੱਚ ਮਦਦ ਮਿਲਦੀ ਹੈ।

ਅੰਜੀਰ ਪੋਸ਼ਕ ਤੱਤਾਂ ਨਾਲ ਭਰਪੂਰ ਹੁੰਦੇ ਹਨ

ਅੰਜੀਰ ਕੈਲਸ਼ੀਅਮ ਅਤੇ ਫਾਈਬਰ ਦੇ ਸਭ ਤੋਂ ਉੱਚੇ ਪੌਦੇ ਸਰੋਤਾਂ ਵਿੱਚੋਂ ਇੱਕ ਹੈ। ਮਿਸ਼ਨ ਕਿਸਮ ਦੇ USDA ਦੇ ਅੰਕੜਿਆਂ ਦੇ ਅਨੁਸਾਰ, ਸੁੱਕੇ ਅੰਜੀਰ ਮਨੁੱਖੀ ਲੋੜਾਂ ਦੇ ਅਨੁਸਾਰ ਫਾਈਬਰ, ਤਾਂਬਾ, ਮੈਂਗਨੀਜ਼, ਮੈਗਨੀਸ਼ੀਅਮ, ਪੋਟਾਸ਼ੀਅਮ, ਕੈਲਸ਼ੀਅਮ ਅਤੇ ਵਿਟਾਮਿਨ ਕੇ ਨਾਲ ਭਰਪੂਰ ਹੁੰਦੇ ਹਨ।

ਅੰਜੀਰ ਵਿੱਚ ਰੇਚਕ ਪ੍ਰਭਾਵ ਹੁੰਦਾ ਹੈ ਅਤੇ ਇਸ ਵਿੱਚ ਬਹੁਤ ਸਾਰੇ ਐਂਟੀਆਕਸੀਡੈਂਟ ਹੁੰਦੇ ਹਨ। ਇਹ ਫਲੇਵੋਨੋਇਡਸ ਅਤੇ ਪੌਲੀਫੇਨੌਲ ਦੇ ਚੰਗੇ ਸਰੋਤ ਹਨ।

ਸੁੱਕੀਆਂ ਅੰਜੀਰਾਂ ਵਿੱਚ ਲਗਭਗ 60% ਖੰਡ ਹੁੰਦੀ ਹੈ, ਇਸ ਵਿੱਚ ਬਹੁਤ ਸਾਰੇ ਵਿਟਾਮਿਨ ਹੁੰਦੇ ਹਨ ਅਤੇ ਕਿਹਾ ਜਾਂਦਾ ਹੈ ਕਿ ਮਨੁੱਖ ਇਕੱਲੇ ਅੰਜੀਰ ‘ਤੇ ਰਹਿ ਸਕਦਾ ਹੈ। ਇਹ ਇੱਕ ਬਹੁਤ ਹੀ ਸਿਹਤਮੰਦ ਫਲ ਹੈ ਅਤੇ ਤੁਸੀਂ ਇਹਨਾਂ ਵਿੱਚੋਂ ਜਿੰਨੇ ਚਾਹੋ ਖਾ ਸਕਦੇ ਹੋ।

ਐਂਟੀਆਕਸੀਡੈਂਟਸ ਨਾਲ ਭਰਪੂਰ

ਅੰਜੀਰ ਐਂਟੀਆਕਸੀਡੈਂਟਸ ਦਾ ਪਾਵਰਹਾਊਸ ਹਨ, ਅਤੇ ਇਹ ਤੁਹਾਡੇ ਸਰੀਰ ਵਿੱਚ ਫ੍ਰੀ ਰੈਡੀਕਲਸ ਨੂੰ ਬੇਅਸਰ ਕਰਦੇ ਹਨ ਅਤੇ ਬਿਮਾਰੀਆਂ ਨਾਲ ਲੜਦੇ ਹਨ। ਅੰਜੀਰ ਜਿੰਨਾ ਪੱਕਾ ਹੁੰਦਾ ਹੈ, ਓਨੇ ਹੀ ਜ਼ਿਆਦਾ ਐਂਟੀਆਕਸੀਡੈਂਟ ਹੁੰਦੇ ਹਨ।

ਅੰਜੀਰ ਫਿਨੋਲਿਕ ਐਂਟੀਆਕਸੀਡੈਂਟਸ ਦਾ ਭਰਪੂਰ ਸਰੋਤ ਹੈ। ਅੰਜੀਰ ਵਿੱਚ ਮੌਜੂਦ ਐਂਟੀਆਕਸੀਡੈਂਟ ਪਲਾਜ਼ਮਾ ਵਿੱਚ ਲਿਪੋਪ੍ਰੋਟੀਨ ਨੂੰ ਭਰਪੂਰ ਬਣਾਉਂਦੇ ਹਨ ਅਤੇ ਉਨ੍ਹਾਂ ਨੂੰ ਹੋਰ ਆਕਸੀਕਰਨ ਤੋਂ ਬਚਾਉਂਦੇ ਹਨ।

ਭਿੱਜੇ ਹੋਏ ਅੰਜੀਰ ਸਿਹਤ ਲਈ ਬਹੁਤ ਫਾਇਦੇਮੰਦ ਹੁੰਦੇ ਹਨ। ਵੈਸੇ ਤਾਂ ਤੁਸੀਂ ਸੁੱਕੇ ਅੰਜੀਰ ਵੀ ਖਾ ਸਕਦੇ ਹੋ ਪਰ ਭਿੱਜੇ ਹੋਏ ਅੰਜੀਰ ਸਿਹਤ ਲਈ ਜ਼ਿਆਦਾ ਫਾਇਦੇਮੰਦ ਹੁੰਦੇ ਹਨ। ਅੱਧਾ ਕੱਪ ਪਾਣੀ ‘ਚ 1-2 ਅੰਜੀਰ ਰਾਤ ਭਰ ਭਿਓ ਕੇ ਰੱਖੋ ਅਤੇ ਸਵੇਰੇ ਖਾਲੀ ਪੇਟ ਖਾਓ। ਇਸ ਦੇ ਨਾਲ ਹੀ ਤੁਸੀਂ ਬਦਾਮ, ਅਖਰੋਟ ਅਤੇ ਕੁਝ ਹੋਰ ਸੁੱਕੇ ਮੇਵੇ ਵੀ ਭਿਓ ਸਕਦੇ ਹੋ। ਇਸ ਨਾਲ ਤੁਹਾਡੀ ਸਿਹਤ ਨੂੰ ਅਣਗਿਣਤ ਫਾਇਦੇ ਹੋਣਗੇ। ਇਸ ਤੋਂ ਇਲਾਵਾ ਭਿੱਜੇ ਹੋਏ ਅੰਜੀਰ ਖਾਣ ਨਾਲ ਟਾਈਪ-2 ਡਾਇਬਟੀਜ਼ ਵਿਚ ਵੀ ਬਲੱਡ ਗਲੂਕੋਜ਼ ਦੇ ਪੱਧਰ ਨੂੰ ਕੰਟਰੋਲ ਕੀਤਾ ਜਾ ਸਕਦਾ ਹੈ।

ਦਰਅਸਲ, ਅੰਜੀਰ ਦੇ ਬਹੁਤ ਸਾਰੇ ਫਾਇਦੇ ਹਨ। ਇਹ ਤੁਹਾਨੂੰ ਇਸ ਬਲਾਗ ਵਿੱਚ ਦੱਸਣਾ ਸੰਭਵ ਨਹੀਂ ਹੈ। ਅੰਤ ਵਿੱਚ, ਮੈਂ ਇਹ ਕਹਿਣਾ ਚਾਹਾਂਗਾ ਕਿ ਇਸ ਵਿਲੱਖਣ ਅਤੇ ਅਦਭੁਤ ਅੰਜੀਰ ਦੇ ਫਲ ਨੂੰ ਆਪਣੀ ਰੋਜ਼ਾਨਾ ਜ਼ਿੰਦਗੀ ਵਿੱਚ ਸ਼ਾਮਲ ਕਰਕੇ, ਤੁਸੀਂ ਆਪਣੀ ਸਿਹਤ ਨੂੰ ਸੁਧਾਰ ਸਕਦੇ ਹੋ। ਅਤੇ ਆਉਣ ਵਾਲੀਆਂ ਕਈ ਬਿਮਾਰੀਆਂ ਨੂੰ ਦੂਰੋਂ ਹੀ ਦੂਰ ਕੀਤਾ ਜਾ ਸਕਦਾ ਹੈ। ਇਸੇ ਲਈ ਕਿਹਾ ਗਿਆ ਹੈ – “ਅੰਜੀਰ ਖਾਓ, ਸਿਹਤ ਬਣਾਓ।”

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *